แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17
รหัสวิชา ว 12101 ชื่อรายวิชา วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้
วิทยาศาสตร์ ภาคเรียนที่ 2
ปีการศึกษา 2558
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง
ดินและการใช้ประโยชน์ เวลา 10 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17 เรื่อง ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร (1) เวลา 1 ชั่วโมง
ชื่อผู้สอน นางสาววารินทร์
ล่าล้อง สาขาวิชาวิทยาศาสตร์
1.มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน
(ว 6.1) เข้าใจกระบวนการต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก
ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่าง ๆ ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ ภูมิประเทศ
และสัณฐานของโลก มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์
สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
2. ความคิดรวบยอด
ดินแต่ละแหล่งมีสมบัติต่างกันในเรื่องลักษณะของเนื้อดิน การอุ้มน้ำ และการจับตัวกันของดิน
ทำให้จำแนกดินออกเป็น 3 ประเภท คือ ดินเหนียว ดินร่วน และดินทราย
ซึ่งจะเหมาะต่อการปลูกพืชได้ต่างกัน
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้ (KPA)
-
สังเกตและอภิปรายเพื่อสรุปสมบัติของดินเหนียว ดินร่วนและดินทราย ( K )
- ทดลองและสืบค้นข้อมูล
สรุปชนิดของพืชที่เหมาะกับการปลูกในดินแต่ละชนิด ( P )
-
สามารถใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
หรือกระบวนการเรียนรู้ เพื่อหาคำตอบได้ ( A )
4. สาระการเรียนรู้
-
การจำแนกประเภทของดินโดยมีสมบัติทางกายภาพเป็นเกณฑ์
- ประโยชน์ของดินในการปลูกพืชหรือเลี้ยงสัตว์
ที่ต้องรู้วิธีปลูกและวิธีเลี้ยง รวมทั้งการดูแลรักษา
5.
การบูรณาการกับสมรรถนะ
ด้านการสื่อสาร : สังเกตและอภิปรายเพื่อสรุปสมบัติของดินเหนียว ดินร่วนและดินทราย
ด้านการคิด : ทดลองและสืบค้นข้อมูล
สรุปชนิดของพืชที่เหมาะกับการปลูกในดินแต่ละชนิด
สามารถใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ หรือกระบวนการเรียนรู้ เพื่อหาคำตอบได้
6.
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
-
มีวินัย
- ใฝ่เรียนรู้
- มุ่งมั่นในการทำงาน
7. ชิ้นงาน/ภาระงาน
- ใบกิจกรรมที่ 1 แผ่นที่ 1 เรื่อง
ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร
8. กิจกรรมการเรียนรู้
เทคนิคการจัดการเรียนรู้
ใช้วิธีการสอนแบบ
การอภิปราย
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1) ครูนำสนทนาถึงความเกี่ยวข้องของพืชกับดินตามแนวคำถามต่อไปนี้
- ที่บ้านของนักเรียนปลูกพืชอะไรบ้าง
- ต้องใช้อะไรบ้างในการปลูกพืช
-
ดินที่บ้านของทุกคนเหมือนกันหรือไม่
- ดินแต่ละชนิด ปลูกพืชได้เหมือนกันหรือไม่
เพื่อนำสู่ความสนใจที่จะศึกษาสมบัติของดินต่างชนิดกัน
2) นักเรียนดูภาพ 2
ภาพ แล้วถามนักเรียนว่า
- ดินทั้งสองภาพ
มีลักษณะเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร
(แนวคำตอบ ต่างกัน คือ มีสีของดิน เนื้อดิน
และการจับตัวกันของเนื้อดินต่างกัน)
- ถ้าจะปลูกพืช
นักเรียนจะเลือกใช้ดินในภาพใด เพราะอะไร
(แนวคำตอบ ภาพที่ 1 เพราะเนื้อดินร่วนซุย
ไม่แห้งแข็งเหมือนในภาพที่ 2)
ขั้นดำเนินการอภิปราย
1) นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับสมบัติทางกายภาพของดินว่า
หมายถึง ลักษณะของดิน
ที่เราสามารถสังเกตเห็นได้
เช่น สี ลักษณะของเนื้อดิน การอุ้มน้ำ การจับตัวของดิน
2) ครูอภิปรายเปรียบเทียบการจับตัวของดิน
ซึ่งควรสรุปได้ว่า
ดินชนิดที่ 1 มีเนื้อเนียน ละเอียดมาก น้ำไหลซึม ผ่านได้ช้าที่สุด และอุ้มน้ำไว้มาก
ที่สุด เมื่อเปียก
จะลื่นติดมือ แต่เมื่อแห้งจะจับตัวเป็นก้อนแข็ง
ดินชนิดที่ 2 มีเนื้อนุ่มมือ
แต่ไม่ละเอียดเท่าดินชนิดที่ 1 น้ำไหลซึมผ่านได้เร็วว่าดิน
ชนิดที่
1 แต่ช้ากว่าดินชนิดที่
3 เมื่อเปียกจะติดมือเล็กน้อยและจับตัวกัน
แต่เมื่อแห้งจะแตกตัวออกจากกันได้ง่าย
ดินชนิดที่
3 มีเนื้อหยาบ
สากมือทั้งเมื่อเปียกและแห้ง น้ำไหลซึมผ่านได้เร็วที่สุดและ
อุ้มน้ำไว้ได้น้อยที่สุด เนื้อดินไม่จับตัวกัน
3) ครูให้ความรู้เพิ่มเติมว่า
ดินชนิดที่
1 เรียกว่า ดินเหนียว
ดินชนิดที่
2 เรียกว่า ดินร่วน
ดินชนิดที่
3 เรียกว่า ดินทราย
4) นักเรียนและครูสนนาเกี่ยวกับการจับตัวของดิน
โดยให้นักเรียนช่วยกันพูดอธิบายว่าหมายถึง
อะไร
และเราสามารถสังเกตลักษณะของเนื้อดินได้โดยวิธีใดได้บ้าง
ขั้นสรุป
1) นักเรียนร่วมกันสรุปประเด็นสำคัญของดินทั้งสามชนิด
ได้ดังนี้ ดินแต่ละแหล่งมีสมบัติ
ต่างกันในเรื่องลักษณะของเนื้อดิน การอุ้มน้ำ และการจับตัวกันของดิน
ทำให้จำแนกดินออกได้
เป็น 3 ประเภท คือ ดินเหนียว
ดินร่วน และดินทราย ซึ่งจะเหมาะต่อการปลูกพืชได้ต่างกัน
2)
ให้นักเรียนทำใบกิจกรรมที่ 1 แผ่นที่ 1
เรื่อง
ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร
ใบความรู้/ใบงาน/สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
ใบงาน : ใบกิจกรรมที่ 1 แผ่นที่ 1 เรื่อง ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร
สื่อการเรียนรู้
: 1) หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 (สสวท.)
แหล่งเรียนรู้
: 1) ห้องสมุด
2) อินเตอร์เน็ต
http://edltv.dlf.ac.th/primary/
http://cogtech.kku.ac.th/innovations/soilanalysis/sdata61.htm
9. การวัดและประเมินผล
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์การประเมิน
|
ตรวจใบกิจกรรมที่
1 แผ่นที่ 1 เรื่อง
ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร
|
ใบกิจกรรมที่
1 แผ่นที่ 1 เรื่อง
ดินที่เหมาะกับการปลูกพืชเป็นอย่างไร
|
ร้อยละ 80
ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตมีส่วนร่วมการอภิปรายในชั้นเรียน
|
แบบสังเกตการมีส่วนร่วมการอภิปรายในชั้นเรียน
|
ผ่าน คือ ผ่านเกณฑ์
|
เกณฑ์การประเมินใบบันทึกกิจกรรม
เกณฑ์การให้คะแนน
|
ระดับคะแนน
|
|
2 คะแนน
|
1 คะแนน
|
|
1. บันทึกกิจกรรมถูกต้องครบถ้วน
|
บันทึกกิจกรรมถูกต้องครบถ้วนดี
|
บันทึกกิจกรรมยังไม่ค่อยถูกต้อง
|
2. การตั้งใจในการทำบันทึกกิจกรรม
|
ตั้งใจในการทำบันทึกกิจกรรมดี
|
ยังไม่ค่อยมีความตั้งใจในการทำบันทึกกิจกรรม
|
3. มีความเรียบร้อยและมีความสะอาดในการบันทึกกิจกรรม
|
มีความเรียบร้อยและมีความสะอาดในการบันทึกกิจกรรมดี
|
ไม่ค่อยมีความเรียบร้อยและไม่มีความสะอาดในการบันทึกกิจกรรม
|
4. มีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถาม
|
มีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถามดี
|
ไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถาม
|
5. ส่งงานตรงต่อเวลาที่กำหนดไว้
|
ส่งงานตรงต่อเวลาที่กำหนดไว้ดี
|
ส่งงานช้าและไม่ตรงต่อเวลาที่กำหนดไว้
|
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
|
ระดับคะแนน
|
||
ดี
(8-10 คะแนน)
|
ปานกลาง
(5-7 คะแนน)
|
ควรปรับปรุง
(ต่ำกว่า 5 คะแนน)
|
|
ผลการบันทึก
กิจกรรม
|
บันทึกกิจกรรมถูกต้องครบทั้งหมด
มีความตั้งใจในการทำงานดี มีความเรียบร้อยในการทำงานและมีความสะอาดดี
มีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถามดี และส่งงานตรงต่อเวลาที่กำหนดไว้
|
บันทึกกิจกรรมยังไม่ค่อยถูกต้องทั้งหมด
ไม่ค่อยมีความตั้งใจในการทำงาน ไม่ค่อยมีความเรียบร้อยในการทำงานและไม่ค่อยมีความสะอาด
ไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถาม และไม่ค่อยส่งงานตรงต่อเวลาที่กำหนดไว้
|
บันทึกกิจกรรมไม่ถูกต้อง
ไม่มีความตั้งใจในการทำงาน ไม่มีความเรียบร้อยในการทำงานและไม่มีความสะอาด
ไม่มีความคิดสร้างสรรค์ในการตอบคำถาม และส่งงานไม่ตรงเวลาที่กำหนดไว้
|
เกณฑ์การประเมินการมีส่วนร่วมในการอภิปราย
การประเมิน
|
เกณฑ์การประเมิน
|
|
ผ่าน
|
ไม่ผ่าน
|
|
การมีส่วนร่วมในการอภิปราย
|
ตั้งใจฟังครู สนใจการเรียนไม่เล่น
ไม่คุยขณะเรียน ตอบคำถามโต้ตอบครู
|
ไม่สนใจเรียน
เล่นหรือคุยขณะเรียน ไม่ลองตอบตอบคำถาม เมื่อครูถาม
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น